ชื่อผู้ใช้งาน:
รหัสผ่าน:
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มู่เล่ย์ (pulley) หน้าเครื่อง  (อ่าน 6520 ครั้ง)
BMW MPower
นักแข่ง Professional

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:41:34 am »

รถผม สาร์ตติดแป็บเดียวแล้วก็ดับไปครับ
แล้วเครื่องสั่น แรงมาก
ผมเอาเข้าไปให้ช่างเช็ค เค้าบอกว่าเป็นที่
มู่เล่ อะครับ แล้วมันมีกี่ตัวครับ (เห็นช่างบอก 2800)
มันคืออะไร แล้วทำหน้าที่อะไรหรอครับ
แล้วราคาแพงไหมครับ กลัวโดนหลอกครับ
เครื่อง M40 เดิมๆนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 08:52:01 am โดย BMW MPower » บันทึกการเข้า

MONGKOL5335
Global Moderator
นักแข่ง FORMULA 1

ผู้ชายคนเดิมของผู้หญิงเดินดิน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 07:40:23 pm »

ฮืม มู่เล่ ถ้าตัวที่ว่านี้หมายถึง พูเลย์ หน้าเครื่อง ตัวฉุดสายพาน ไม่ว่าจะเป็นปั๊มน้ำ หรือ ไดชาร์ต ,คอมแอร์ ก็ตามเหอะ ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ อาการสตาร์ทแล้วสั่น ไม่น่าจะเกิดจากมันนะครับ มันพูดยาก อาการที่ว่ามานี้ บางทีก็เป็นที่ น้ำมัน ผมว่าเช็คน้ำมันเชื้อเพลิง ก่อนว่ามาที่ปั๊มมั๊ยแล้วมาเต็มรางหัวฉีดหรือป่าว กรองเบนซินตันหรือป่าว ระบบไฟ ดูที่สายหัวเทียน ก่อน จานจ่าย ถ้าเกิดบางทีมันสึก หรือ เขี้ยวมันหักก็อาจจะเป็นไปได้ สายหัวเทียนเสียบถูกสูบหรือป่าว หัวเทียน นานแค่ไหน เคยเปลี่ยนมันรึป่าว หรือตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยดู ลองถอดมันออกมาดูซิ ว่าสภาพมันเป็นยังไง ...หรือ ที่เคยเจอกับตัวเอง ก็ ยางแท่นเครื่องทรุด ก็สั่นครับ... อู่นี้ถ้ามันไม่มีปัญญาไล่หาสาเหตุ แล้วมั่วไปโทษพูเลย์หน้าเครื่อง ล่ะก็ผมว่า คุณวิ่งไปหาอู่อื่นเหอะ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน ครับ ใน กทม. ก็มีอู่อีกเยอะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 07:43:01 pm โดย MONGKOL5335 » บันทึกการเข้า

อย่าได้บินให้สูงอย่างใครเขา
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ไม่สำคัญว่าจะบินท่าอะไร
แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ...
747
อนุบาลทางเรียบ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:07:17 pm »

อาจเป็นลูกปืนปั๊มน้ำหรือป่าวคับ
pp

pp No.53 white E30 M10i Power

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:56:41 pm »

ช่างอาจจะหมายถึง เซ็นเซ่อร์หน้าเครื่องมั้งครับ มันอยู่ตรงพูเล่หน้าเครื่องครับ

* comm40b1601.jpg (60.1 KB, 640x480 - ดู 3375 ครั้ง.)

Hartge H35
สังคมบูชาคนที่เงินทอง ความดีหม่นหมองพร่องไปใครจะเห็น
หากสังคมยังอยู่อย่างที่เป็น เห็นทีบ้านเมืองนี้ถึงบรรลัย
MONGKOL5335

ผู้ชายคนเดิมของผู้หญิงเดินดิน

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:22:33 am »

ฮืม ถ้าเป็นตัวที่น้าพีว่า ล่ะก็เห็นมีคนประกาศขายอยู่นี่ครับ ในหน้า ซื้อ-ขาย อ่ะ ลอง ๆ แว๊บ ๆ เข้าไปดูเหอะ ราคาไม่แรงครับ...

อย่าได้บินให้สูงอย่างใครเขา
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ไม่สำคัญว่าจะบินท่าอะไร
แค่บินไปให้ถึงฝันเท่านั้นพอ...
BMW MPower

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:28:41 am »

เป็นที่พูลเลย์จริงๆครับ
เมื่อวานผมเข้าไปดู ช่างเค้าลองเปลี่ยนเอาตัวอื่นใส่นะครับ
ใช้ได้เลยครับ (ช่างบอกว่าเสียตามอายุการใช้งาน)

ส่วนระบบไฟ ระบบน้ำมัน หัวเทียน สายพาน แอร์โฟ เช็คหมดแล้วครับ
ทุกอย่างปกติ สตาร์ทแก๊ส ก็ไม่ได้ น้ำมันก็ไม่ได้ครับ
ตอนแรกผมนึกว่าสายพานไทม์มิื่่งขาดครับ หน้าชาเลย เพราะถ้าขาดจริงๆ
หุๆๆ งานเข้าอีกเยอะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยเหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 08:34:15 am โดย BMW MPower » บันทึกการเข้า

aram
Moderator BMW

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:38:58 am »

มันเป็นเหล็ก..เขาบอกหรือเปล่าล่ะว่ามันเสียยังไงอยากรู้ด้วยคนคับ
มันไม่เหมือนพวกยี่ปุ่นนะมันจะมียางอยู่ตรงกลางแล้วยางขาด หรือฟันมันเสียทำให้เซ็นเซ่อร์จับสัณญาณไม่ได้คับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E 30 คอนหวัน 084-0505747
BMW MPower

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:44:46 am »

มันเป็นเหล็ก..เขาบอกหรือเปล่าล่ะว่ามันเสียยังไงอยากรู้ด้วยคนคับ
มันไม่เหมือนพวกยี่ปุ่นนะมันจะมียางอยู่ตรงกลางแล้วยางขาด หรือฟันมันเสียทำให้เซ็นเซ่อร์จับสัณญาณไม่ได้คับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่ครับ เค้าบอกว่ายางมันขาดนะ แล้วฟันมันเสีย เหมือนที่พี่บอกเลยครับ
แล้วเวลาหมุันไปได้ครบรอบ แล้วมันไปตรงฟันที่เสียพอดี แต่เลยหยุดครับ
แต่ งง ครับ ที่พี่บอกเหมือนของญี่ปุ่นนะครับ ช่างดูบอกว่าของบีเอมเลยอะครับ
แล้วมีของที่ไทยทำเองนะครับ มันจะไม่มียางตรงกลาง ทางศูนย์บีเอม เค้าไม่แนะนำให้ใช้ครับ
เพราะจะำทำให้เครื่องสั่น เนื่องจากมันไม่มีรอบฟรีอะครับ (เค้าบอกมาแบบนี้ครับ)

ผมไม่ค่อยเก่งนะครับ เข้าใจผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 08:48:24 am โดย BMW MPower » บันทึกการเข้า

aram
Moderator BMW

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:59:47 am »

เครื่องอารายคับ.bm.คับหรือแปลงมา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
........ขอโทษที่คับดูไม่ดีมันเป็นยางคับ เพิ่งถอดเลยคับมันดำเหล็กเลยเข้าใจผิด.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 09:38:21 pm โดย aram » บันทึกการเข้า

E 30 คอนหวัน 084-0505747
BMW MPower

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:05:11 am »

เครื่องอารายคับ.bm.ไม่มียางคับหรือแปลงมา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เครื่อง M40 ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าแปลงมาป่าวครับ
พึ่งจับมาครับ  เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปถามครับ
อู่คนรู้จักกัน อยู๋หน้าปากซอย เดี๋ยวจะถามให้ครับ

song283

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:00:18 pm »

มียาง ครับตรงพุลเล่ ถ้ามันขาดจะทำให้พุลเล่ไม่หมุนไปกับเพลาข้อเหวี่ยง ทำให้ตัวเซนเซอร์ไม่สามารถจับจังหวะ ของลูกสูบได้ การประมวลผลก็ผิดพลาดไปครับ ยิ้มกว้างๆ
song283

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:02:52 pm »

เครื่องอารายคับ.bm.ไม่มียางคับหรือแปลงมา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เครื่อง M40 ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าแปลงมาป่าวครับ
พึ่งจับมาครับ  เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปถามครับ
อู่คนรู้จักกัน อยู๋หน้าปากซอย เดี๋ยวจะถามให้ครับ
หมายเลข 1 ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์