Racing Society Community > BMW E30 Talk พูดคุยกันทุกเรื่องสบายๆ

ยางจีนแดงกับอินโดราคาถูก โอเคไม๊ครับ

<< < (2/6) > >>

pww:

--- อ้างจาก: 2Doors. ที่ กรกฎาคม 13, 2010, 08:56:18 pm ---เส้นละ 2 พันกว่า ๆ ใช้ได้ 3 ปี...
แล้วที่ว่าเส้นละ 3 พันกว่า ใช้ได้จริง ๆ กี่ปีคับ???
หรือจะเป็นยางไทยยี่ห้อนอกทั้งหลาย
ที่ขอบ 16-17 ราคาว่ากันที่เกือบ ๆ 4 พัน พวกนี้ใช้ได้กี่ปีหรือกี่หมื่นโลคับ???

ความเห็นผม ผมว่าซื้อถูกเปลี่ยนเร็ว แต่สรุปแล้วจ่ายพอ ๆ กัน
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าไม๊คับ...
ถ้ารถใช้ใน กทม. เป็นส่วนใหญ่ ยิ่งไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่นัก
ถ้าใช้ทางไกลเป็นประจำ ค่อยพิจารณากันอีกที
สำหรับยางอินโด มาเล ที่คิดกันกว่าเป็นเกรดต่ำ ไม่ดี

ส่วนยางจีน ส่วนตัวผมไม่เคยลอง
เพื่อนเคยใส่ใน W123 ก็บอกว่า OK
ดีกว่าดันลอปยี่ปุ่นซึ่งดอกหมดเร็วมาก ๆ แค่เรื่องความนิ่มอาจเป็นรองกว่า
ซึ่งก็ทดแทนด้วยราคาที่ต่ำกว่ากันเกือบครึ่ง...

รถ E30 ผมเองใช้ยางแอคซิลีส ของอินโดมั๊ง
เส้นละ 1600 บาท (195/50/16) เปลี่ยนมาตั้งแต่ปลายปี 06
ลายดอกคล้าย ๆ  Potenza ก็รีดน้ำดี ใช้แล้วก็ประทับใจเหมือนกันคับ
ยางชุดที่ว่านั้น ปัจจุบันผมก็ใส่ใน E30 อีกคันนึงซึ่งใช้วิ่งที่ กทม. เป็นส่วนมาก
เสียดายเพราะยังใช้ไม่ถึง 2 หมื่นโลเลย ดอกเพียบ.55555...
ส่วนคันที่ถอดออกผมใช้วิ่งทางไกลประจำก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้อที่คุ้นหูหน่อย
แต่ก็ยังไม่ได้สนใจแหล่งที่ทำสักเท่าไหร่นัก

ปัจจุบันก็มี Maxxis เป็นยางไทยที่ราคาก็ไม่ดุเดือดเท่าไหร่นัก
ผมลองใส่ใน MB ไป 3 คันแล้ว แต่ยังไม่หมดอายุ(รถวิ่งน้อย)
เจอปัญหาแค่ว่าเสียงมันดังหน่อย(ดังกว่ามิชลิน พอ ๆ กับกู๊ดเยียร์)

225/50/17 เส้นนึง 2600 บาท ผมใส่ใน C220
205/65/15 เส้นนึง 1650 บาท ผมใส้ใน 300SE
ราคาแบบนี้ ใช้ 2 ปีแล้วเปลี่ยนใหม่ ได้ยางสดกว่าไม๊
ตอนแรกขอบ 15 ผมจะเอาบริจสโตน เส้นนึงตก 2500+- ชุดนึงก็หมื่นหน่อย
แต่เจ้าของร้านแนะนำ Maxxis ก็เลยลองดู จ่ายไป 6500 บาท
หายไปกว่าครึ่ง ผมใช้งาน 2 ปีเปลี่ยนก็ยังได้
ถ้าเอาบริสสโตนมาคงต้องทนใช้ไป 4 ปีกว่าจะจ่ายใกล้เคียงกัน
ตอนนี้ก็ใช้ไปประมาณ 1.5 หมื่นโล เกือบ ๆ จะ 2 ปีแล้วคับ

--- End quote ---

เห็นด้วยทุกประการ ;D

F1 ที่ใช้ยางเทพเปลี่ยนยางทุก 100 กม. ถ้าใส่เต็มๆจนเกินลิมิตก้อเห็นแหกโค้งกันบ่อยๆ

E30 คันที่ทำมาเยอะ วิ่งได้เกิน 200km/h ขึ้นไปคงไม่มีปัญหาเรื่องยางราคาแพงนะครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ยางยี่ห้ออะไรไม่รู้ไม่เคยจำ(โรงงานที่มาเล อินโด มันชอบเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆ ล๊อตนี้อยากจะปั๊มชื่ออะไรลงไปก้อตามใจ) รู้แต่ออก ตจว ก้อขับไม่ถึง 180 ซะที ก้อเลยไม่มีโอกาสใช้ Bs Michel... Good... น่ะครับ

นี่ยังไม่นับ Pirelli P0 นะ สมัยก่อนใส่เข้าไปได้ยาง 195/50/15 เส้นละกี่พันเอ่ย? ซัดเต็มๆเหยียบแช่บนทางด่วนบางนา เข็มคาที่ 190 ลากไป 2 นาทีความเร็วไม่ขึ้นอีกแล้ว

จขกท ใช้งานรถรูปแบบใด(ใช้งาน ใช้งาน+ขับเร็ว ใช้แข่ง) ลองเลือกดูครับ

heng:
รถทั้งคันที่ติดพื้นมีแค่ยางนะคิดเอาเองอิอิ

otogo:

--- อ้างจาก: 2Doors. ที่ กรกฎาคม 13, 2010, 08:56:18 pm ---เส้นละ 2 พันกว่า ๆ ใช้ได้ 3 ปี...
แล้วที่ว่าเส้นละ 3 พันกว่า ใช้ได้จริง ๆ กี่ปีคับ???
หรือจะเป็นยางไทยยี่ห้อนอกทั้งหลาย
ที่ขอบ 16-17 ราคาว่ากันที่เกือบ ๆ 4 พัน พวกนี้ใช้ได้กี่ปีหรือกี่หมื่นโลคับ???

ความเห็นผม ผมว่าซื้อถูกเปลี่ยนเร็ว แต่สรุปแล้วจ่ายพอ ๆ กัน
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าไม๊คับ...
ถ้ารถใช้ใน กทม. เป็นส่วนใหญ่ ยิ่งไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่นัก
ถ้าใช้ทางไกลเป็นประจำ ค่อยพิจารณากันอีกที
สำหรับยางอินโด มาเล ที่คิดกันกว่าเป็นเกรดต่ำ ไม่ดี

ส่วนยางจีน ส่วนตัวผมไม่เคยลอง
เพื่อนเคยใส่ใน W123 ก็บอกว่า OK
ดีกว่าดันลอปยี่ปุ่นซึ่งดอกหมดเร็วมาก ๆ แค่เรื่องความนิ่มอาจเป็นรองกว่า
ซึ่งก็ทดแทนด้วยราคาที่ต่ำกว่ากันเกือบครึ่ง...

รถ E30 ผมเองใช้ยางแอคซิลีส ของอินโดมั๊ง
เส้นละ 1600 บาท (195/50/16) เปลี่ยนมาตั้งแต่ปลายปี 06
ลายดอกคล้าย ๆ  Potenza ก็รีดน้ำดี ใช้แล้วก็ประทับใจเหมือนกันคับ
ยางชุดที่ว่านั้น ปัจจุบันผมก็ใส่ใน E30 อีกคันนึงซึ่งใช้วิ่งที่ กทม. เป็นส่วนมาก
เสียดายเพราะยังใช้ไม่ถึง 2 หมื่นโลเลย ดอกเพียบ.55555...
ส่วนคันที่ถอดออกผมใช้วิ่งทางไกลประจำก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้อที่คุ้นหูหน่อย
แต่ก็ยังไม่ได้สนใจแหล่งที่ทำสักเท่าไหร่นัก

ปัจจุบันก็มี Maxxis เป็นยางไทยที่ราคาก็ไม่ดุเดือดเท่าไหร่นัก
ผมลองใส่ใน MB ไป 3 คันแล้ว แต่ยังไม่หมดอายุ(รถวิ่งน้อย)
เจอปัญหาแค่ว่าเสียงมันดังหน่อย(ดังกว่ามิชลิน พอ ๆ กับกู๊ดเยียร์)

225/50/17 เส้นนึง 2600 บาท ผมใส่ใน C220
205/65/15 เส้นนึง 1650 บาท ผมใส้ใน 300SE
ราคาแบบนี้ ใช้ 2 ปีแล้วเปลี่ยนใหม่ ได้ยางสดกว่าไม๊
ตอนแรกขอบ 15 ผมจะเอาบริจสโตน เส้นนึงตก 2500+- ชุดนึงก็หมื่นหน่อย
แต่เจ้าของร้านแนะนำ Maxxis ก็เลยลองดู จ่ายไป 6500 บาท
หายไปกว่าครึ่ง ผมใช้งาน 2 ปีเปลี่ยนก็ยังได้
ถ้าเอาบริสสโตนมาคงต้องทนใช้ไป 4 ปีกว่าจะจ่ายใกล้เคียงกัน
ตอนนี้ก็ใช้ไปประมาณ 1.5 หมื่นโล เกือบ ๆ จะ 2 ปีแล้วคับ

--- End quote ---
ผมก็ตามนี้เหมือนกันครับ
ใช้Maxxis มาหลายชุดอยู่
คือเน้นยางสด ขับก็ 100 กว่าๆ เลยไม่ค่อยกังวล
สุดท้ายก็แล้วแต่ ทุน+ความพอใจ+ลักษณะของรถและคนขับคร้าบ
 ;D

Siro:
ขอเตือนนิดนึงยาง dulop. Lm703. ผมใช้มาประมาณ 25000 โล ดอกยางสึกเกิอบเกลี้ยงเลยนะตอนนี้เพิ่งไปพลิกหน้ายางมา แต่เงียบ นุ่มดี

jupjip:
ของผมเคยใช้ยางจีนมาใน มอเตอร์ไซค์นะครับ ปรากฎใช้ได้ประมาณ 2 เดือน ยางเสียหมดทั้งสองส้น คือว่าในเสียรูปไปเลยสรุปคือซื้อใหม่

ไม่แน่ใจว่ายางรถยนต์จะเป็นเหมือนกันไหม
                      หรือว่าถ้าซื้อถูกแล้วทางร้านมีประกัน ก็ว่ากันไป 

แต่เป็นผมไม่เอาครับ ไม่เสี่ยง.....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version